ขอความต้องการสำหรับการเยี่ยมบ้าน

กระทู้เก่าที่ไม่ได้คัดแยกหมวด รวมไว้ที่นี่

Moderator: dunyawat, nat, jhcis, chanthip, jum, sumrits, pop, jariya, neowara

ขอความต้องการสำหรับการเยี่ยมบ้าน

โพสต์โดย chanthip » 08 ก.พ. 2011 22:46

ขณะนี้ได้ความร่วมมือจากเนคเทคในการพัฒนาระบบบน Andoid เพื่อใช้บันทึกข้อมูลในระบบ JHCIS จึงขอความต้องการสำหรับการเยี่ยมบ้าน ใครมีข้อเสนออะไร ก็แจ้งมาได้นะค่ะ รวบรวมได้เร็วเท่าไร ได้ข้อมูลละเอียดมากเท่าไรก็จะดีสำหรับการพัฒนา
ถ้าหากส่งมาเป็นเอกสารแนบมาให้ด้วยก็จะดีค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chanthip

Re: ขอความต้องการสำหรับการเยี่ยมบ้าน

โพสต์โดย nunu2922 » 11 ก.พ. 2011 00:41

เรียนอาจารย์ครับ ขอเสนออย่างนี้ครับผม
1. อยากให้มีเมนูบันทึกเป้าหมายในการออกเยี่ยมบ้านก่อนการเยี่ยม ว่า จะเยี่ยมใคร กลุ่มเป้าหมายใด ครับ เวลาออกเยี่ยมจะได้ไม่ต้องนำ Fammily Folder ไปด้วย (ให้ใช้แทนเลย) คือก่อนออกเยี่ยมให้ลงรายชื่อเป้าไว้ก่อนแล้วเวลาลงเยี่ยมบ้านก็ให้มีเมนูรายชื่อแต่ละกลุ่มขึ้นมาให้เราเลือกครับ (คล้ายการจัดทำคิวครับ แต่ให้เลือกได้ว่าจะเยี่ยมใครก่อนได้ครับ คือไม่ต้องตามคิว งงใหมครับผม)
2. อยากให้มีเมนูประเภทของการบันทึกข้อมูลการเยี่ยมบ้าน เช่น เยี่ยมผู้พิการ มีช่องกรอกแต่ในส่วนที่ต้องเยี่ยมผู้พิการ ผู้ป่วยโรคเรื้อรังก็ให้มี ช่องในการบันทึกที่เกี่ยวข้องกับการเยี่ยมผู้ป่วยโรคเรื้อรังครับ คืออยากให้ มีการลงบันทึกที่ละเอียดขึ้นครับผม
3. อยากให้มีการอัพเดตข้อมูลกันระหว่าง JHCIS ได้มากขึ้นครับ เช่น สามารถถ่ายภาพคนที่เราไปเยี่ยมแล้ว เมื่อลิงค์กับ JHCIS ก็ให้นำเอาภาพบุคคลนั้นเข้าไปใน JHCIS ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องถือกล้องไปถ่ายแล้วมาเปลี่ยนชื่อภาพให้ยุ่งยากครับ
4. อยากให้มีเมนูในการประมวลผลการออกเยี่ยมบ้านในแต่ละประเภท แต่ละกลุ่มเป้าหมายได้ เช่น เป้าหมายเยี่ยมผู้ป่วยเรื้อรัง ผู้พิการ หญิงตั้งครรภ์ ฯลฯ ให้สามารถดูได้ว่า ต่อวัน ต่อเดือน ได้จำนวนเท่าใหร่ และเทียบเป็นร้อยละว่าได้ร้อยละเท่าใหร่ในแต่ละกลุ่มครับ และเมื่อเทียบกับเกณฑ์การเยี่ยมบ้านแล้วเช่น เกณฑ์เยี่ยมผู้พิการ 1 ครั้ง/คน/ปี มีใครยังไม่ได้เยี่ยมบ้าน และสามารถพิมพ์เป็นรายงานได้ครับ ว่าเดือนนี้เราไปเยี่ยมกลุ่มใหนกี่คน ฯลฯ

ขอนำเรียนอาจารย์เพียงเท่านี้ก่อนครับ
nunu2922

Re: ขอความต้องการสำหรับการเยี่ยมบ้าน

โพสต์โดย chanthip » 11 ก.พ. 2011 09:17

nunu2922 เขียน:เรียนอาจารย์ครับ ขอเสนออย่างนี้ครับผม
1. อยากให้มีเมนูบันทึกเป้าหมายในการออกเยี่ยมบ้านก่อนการเยี่ยม ว่า จะเยี่ยมใคร กลุ่มเป้าหมายใด ครับ เวลาออกเยี่ยมจะได้ไม่ต้องนำ Fammily Folder ไปด้วย (ให้ใช้แทนเลย) คือก่อนออกเยี่ยมให้ลงรายชื่อเป้าไว้ก่อนแล้วเวลาลงเยี่ยมบ้านก็ให้มีเมนูรายชื่อแต่ละกลุ่มขึ้นมาให้เราเลือกครับ (คล้ายการจัดทำคิวครับ แต่ให้เลือกได้ว่าจะเยี่ยมใครก่อนได้ครับ คือไม่ต้องตามคิว งงใหมครับผม)
2. อยากให้มีเมนูประเภทของการบันทึกข้อมูลการเยี่ยมบ้าน เช่น เยี่ยมผู้พิการ มีช่องกรอกแต่ในส่วนที่ต้องเยี่ยมผู้พิการ ผู้ป่วยโรคเรื้อรังก็ให้มี ช่องในการบันทึกที่เกี่ยวข้องกับการเยี่ยมผู้ป่วยโรคเรื้อรังครับ คืออยากให้ มีการลงบันทึกที่ละเอียดขึ้นครับผม
3. อยากให้มีการอัพเดตข้อมูลกันระหว่าง JHCIS ได้มากขึ้นครับ เช่น สามารถถ่ายภาพคนที่เราไปเยี่ยมแล้ว เมื่อลิงค์กับ JHCIS ก็ให้นำเอาภาพบุคคลนั้นเข้าไปใน JHCIS ด้วยครับ จะได้ไม่ต้องถือกล้องไปถ่ายแล้วมาเปลี่ยนชื่อภาพให้ยุ่งยากครับ
4. อยากให้มีเมนูในการประมวลผลการออกเยี่ยมบ้านในแต่ละประเภท แต่ละกลุ่มเป้าหมายได้ เช่น เป้าหมายเยี่ยมผู้ป่วยเรื้อรัง ผู้พิการ หญิงตั้งครรภ์ ฯลฯ ให้สามารถดูได้ว่า ต่อวัน ต่อเดือน ได้จำนวนเท่าใหร่ และเทียบเป็นร้อยละว่าได้ร้อยละเท่าใหร่ในแต่ละกลุ่มครับ และเมื่อเทียบกับเกณฑ์การเยี่ยมบ้านแล้วเช่น เกณฑ์เยี่ยมผู้พิการ 1 ครั้ง/คน/ปี มีใครยังไม่ได้เยี่ยมบ้าน และสามารถพิมพ์เป็นรายงานได้ครับ ว่าเดือนนี้เราไปเยี่ยมกลุ่มใหนกี่คน ฯลฯ

ขอนำเรียนอาจารย์เพียงเท่านี้ก่อนครับ

ขอรายละเอียดของข้อ 2 ด้วยค่ะ ว่าต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง
chanthip

โพสต์โดย STUDENT12SKT » 12 ก.พ. 2011 12:06

ผมใช้ windows mobile บน HTC ลงAp นี้ได้ไหม ครับ
STUDENT12SKT

โพสต์โดย chanthip » 14 ก.พ. 2011 08:50

STUDENT12SKT เขียน:ผมใช้ windows mobile บน HTC ลงAp นี้ได้ไหม ครับ

ตอนนี้ยังไม่ได้ค่ะต้องเป็นเอนดอร์ย
chanthip

Re: อยากให้มีข้อมูลด้านการคัดกรองความเสี่ยงด้วยครับ

โพสต์โดย nunu2922 » 16 ก.พ. 2011 15:04

ถ้ามีตัวเลือกด้านการคัดกรองความเสี่ยง จะสะดวกมาก ประหยดในเรื่องการพิมพ์แบบคัดกรองความเสี่ยงได้เยอะเลยครับผม
ไฟล์แนป
แบบบันทึกการตรวจคัดกรองความเสี่ยง.doc
คัดกรอง
(50 KiB) ดาวน์โหลด 469 ครั้ง
nunu2922

โพสต์โดย nunu2922 » 16 ก.พ. 2011 15:08

ข้อมูลการออกเยี่ยมบ้านครับผม
ไฟล์แนป
homevisit.doc
เยี่ยมบ้าน
(614.5 KiB) ดาวน์โหลด 748 ครั้ง
nunu2922

โพสต์โดย mcblp » 08 มี.ค. 2011 07:09

แบบบันทึการเยี่ยมบ้าน อีกแบบ
ไฟล์แนป
แบบบันทึกการเยี่ยมบ้าน.zip
(7.52 KiB) ดาวน์โหลด 545 ครั้ง
mcblp

โพสต์โดย jhcis » 20 เม.ย. 2011 15:12

++โปรแกรม FFC Android พร้อมให้ทุกท่านทดลองใช้งานแล้ววันนี้++

สวัสดีครับ
ตอนนี้ทีมพัฒนาโปรแกรม Family Folder Collector พร้อมให้ทุกท่านที่สนใจทดสอบการใช้งานโปรแกรม FFC Android และโปรแกรม FFC Autosync 2011 ซึ่งเป็นโปรแกรมช่วยในการแปลงข้อมูลระหว่างฐานข้อมูลโปรแกรม JHCIS (หมายเหตุ ต้องปรับปรุงโครงสร้างฐานข้อมูลโปรแกรม JHCIS วันที่ 8 มีนาคม 54 แล้วเท่านั้น) และฐานข้อมูลโปรแกรม FFC Android ซึ่งยินดีให้ทุกท่านทดลองดาวน์โหลดไปทดสอบการใช้งานได้แล้ว

หากท่านใด ต้องการทดลองใช้งาน กรุณาส่ง email พร้อมระบุ

ชื่อ............ นามสกุล ...........................
หน่วยงาน ..........................................
เบอร์โทร ..........................................
email ..............................................

มาที่ E-mail: watcharakon.noothong@nectec.or.th
เราจะส่งไฟล์ติดตั้งพร้อมคู่มือไปให้อีกครั้ง

หรือต้องการติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม กรุณาติดต่อได้ที่
วัชรากร หนูทอง
เบอร์ 02-564-6900 ต่อ 2513, 2529
jhcis

ย้อนกลับไปยัง กระทู้เก่า